นวด
ครอบแก้ว จุ๊บคจ็อล หรือ ดูดลม
ซวนซืน เป็นชาวกำปงเคลียงโดยกำเนิด โตมากับการหาปลาในโตนเลสาบ ช่วงเดือนกุมภาพันธ์ น้ำในโตนเลสาบลดลงจนชาวบ้านใช้รถวิ่งสัญจรแทนเรือ เกือบๆ แทบทุกวัน ซวนซืน มีภาระหน้าที่ออกจากบ้าน ช่วงตี 3 ถึงตี 4 ไปจับปลาที่ลอบสามเหลี่ยมใหญ่ในโตนเลสาบที่ห่างออกไป ใช้เวลานั่งเรือหางยาวประมาณครึ่งชั่วโมง
วันนี้ในช่วงแปดโมงเช้า ซวนซืน กลับถึงบ้านหอบปลามาได้เกือบเต็มกะละมัง ในฤดูนี้ส่วนมากมีแต่ปลาตัวเล็ก เค้าบอกวันนี้ได้ปลามาไม่มากเท่าไร ดวงไม่ค่อยดี และยังไปเก็บปลายังไม่ครบทุกลอบ เพราะรู้สึกไม่สบาย ปวดตัวเหมือนมีไข้
หลังจากทานข้าวเช้าเสร็จ ก็เป็นเวลาพักผ่อนของ ซวนซืน วอเวทผู้เป็นภรรยาของซวนซืน ได้ใช้ศาสตร์แพทย์แผนจีนโบราณ มาช่วยรักษาบรรเทาอาการปวดไข้ของสามี โดยการครอบแก้ว หรือที่ชาวกัมพูชา เรียกว่า จุ๊บคจ็อล ซึ่งแปลว่า ดูดลม การรักษาด้วยวิธีโบราณ ยังมีให้เห็นอยู่เสมอในประเทศกัมพูชา เป็นความรู้ที่ถ่ายทอดมาจากพ่อแม่
การรักษา แบบ จุ๊บคจ็อล จะช่วยบรรเทาอาการปวดเมื่อยตามตัวและขับเลือดเสียที่อยู่ในร่างกาย ซึ่งในต่างประเทศกำลังเป็นที่นิยมอย่างมาก
* ส่วนหนึ่งจากสารคดีคนชายขอบ ตอน โตนเลสาบ ในวันที่ปลาหายไป ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
** ถ่ายทำโดย Lumix S Series
![Lumix Documentary : Flying Angle](/content/dam/Panasonic/th/th/Learn-more/lumix-home/special-articles-in-thailand/lumix-s-series-gallery/lumix-documentary/banner-01.jpg)
![Lumix Documentary : Flying Angle](/content/dam/Panasonic/th/th/Learn-more/lumix-home/special-articles-in-thailand/lumix-s-series-gallery/lumix-documentary/banner-01.jpg)
สุเทพ กฤษณาวารินทร์ ในฐานะช่างภาพสารคดีที่มีประสบการณ์ ได้เก็บบันทึกภาพเหตุการณ์ ประเด็นต่างๆ ในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ทั้งในด้านสิ่งแวดล้อม สังคม และมนุษยธรรม มาตลอดเวลากว่า 20 ปี โดยยึดหลักในการทำงานว่า ช่างภาพสารคดีเป็นเพียงผู้สังเกตการณ์ทางสังคม และวัฒนธรรมเท่านั้น ในการทำสารคดีแต่ละครั้งเขาทุ่มเทเวลาไปกับทำความเข้าใจประเด็นที่เกิดขึ้น พร้อมทั้งสร้างความไว้วางใจ และมิตรภาพในชุมชม หรือเจ้าของเรื่องที่เป็นประเด็น ซึ่งนั่นทำให้เขาได้ผลงานภาพที่ทรงพลัง และถ่ายทอดเรื่องราวในสารคดีได้อย่างลึกซึ้ง ผลงานของเขาจึงโดดเด่นและเป็นที่สนใจในระดับสากล และปัจจุบันได้ผลิตสารคดีในนาม Pale Blue Dot
เยี่ยมชมผลงานได้ที่ : https://www.facebook.com/suthepphoto/
: https://www.facebook.com/PaleBlueDotThailand/